Mức đóng Bảo hiểm y tế cho các thành viên trong hộ gia đình

Mức đóng Bảo hiểm y tế cho các thành viên trong hộ gia đình

Trong hộ khẩu gia đình tôi có 6 thành viên: mẹ tôi đi làm công nhân nên được cấp thẻ BHYT, 2 em tôi đi học nên cũng mua thẻ bhyt ở trường, chỉ có bố tôi, bà tôi và tôi là chưa có. Sang tháng 8 tôi muốn mua BHYT cho bà tôi và bố tôi thì mất bao nhiêu tiền thế ạ?



thành viênTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: 

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT

5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này.”

Căn cứ vào Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e. Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP có quy định:

“Điều 3: Mức lương cơ sở

2.Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng”.

thành viên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, hộ khẩu nhà bạn có đầy đủ tên của 6 người và đã có 3 thành viên có thẻ BHYT thì bạn phải mua thẻ BHYT theo hộ gia đình cho cả 3 người còn lại là bạn, bà bạn và bố bạn.

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình của bạn khi tham gia vào tháng 8/2019 cụ thể như sau:

Người thứ nhất: 4,5% x 1.490.000 đồng x 12 tháng = 804.600 đồng/năm.

Người thứ hai: 70% x 804.600 đồng = 563.220 đồng/năm.

Người thứ ba: 60% x 804.600 đồng = 482.760 đồng/năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Giám đốc công ty có được đóng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay