Mức đóng BHYT hộ gia đình theo quy định pháp luật hiện hành

Mức đóng BHYT hộ gia đình theo quy định pháp luật hiện hành

Cho tôi hỏi hiện nay mua BHYT hộ gia đình thì phải đóng bao nhiêu tiền một người thế ạ? Nhà tôi có 5 người ạ. Tôi cảm ơn.



BHYT hộ gia đìnhTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến mức BHYT hộ gia đình; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 5 và Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này”.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e. Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 3: Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng”.

Như vậy, hộ khẩu nhà bạn có đầy đủ tên của 5 người và 5 người đều chưa có thẻ BHYT thì bạn phải mua thẻ BHYT theo hộ gia đình cho cả 5 người. Còn nếu trong 5 người mà ai đã có thẻ BHYT thì phải mua cho những người còn lại.

BHYT hộ gia đình

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình của từng người cụ thể như sau:

Người thứ nhất: 4,5% x 1.390.000 x 12 tháng = 750.600 đồng/năm.

Người thứ hai: 70% x 750.600 = 525.420 đồng/năm.

Người thứ ba: 60% x 750.600 = 450.360 đồng/năm.

Người thứ tư: 50% x 750.600 = 375.300 đồng/năm.

Người thứ năm: 40% x 750.600 = 300.240 đồng/năm.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức đóng BHYT theo hộ gia đình trong trường hợp của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Giám đốc công ty có được đóng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay