Mức đóng tiền BHYT và thời điểm có hiệu lực của thẻ BHYT

Mức đóng tiền BHYT và thời điểm có hiệu lực của thẻ BHYT

Em làm việc ở công ty thì phải đóng bao nhiêu tiền BHYT thế ạ? Sau bao lâu thì em có thể sử dụng được thẻ BHYT của mình ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐóng tiền BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về mức đóng và thời điểm được sử dụng thẻ BHYT cho bạn như sau:

Thứ nhất là mức đóng BHYT ở công ty

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.

2. Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.”

Theo Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6.”

Như vậy, mức đóng tiền BHYT mà bạn phải đóng là 1,5% mức tiền lương tháng.

Đóng tiền BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai về thời điểm có hiệu lực của thẻ BHYT

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;”

Theo đó, bạn được:

– Sử dụng thẻ BHYT kể  đóng BHYT nếu tham gia lần đầu;

– Sử dụng kể từ ngày nối tiếp ngày hết hạn của thẻ lần trước nếu tham gia từ lần thứ hai trở đi. 

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Giám đốc công ty có được đóng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay