Mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến trung ương

Mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến trung ương

Cho tôi hỏi những bệnh viện nào được xếp hạng là tuyến trung ương thế ạ? Nếu tôi có thẻ BHYT hộ gia đình mà tự đến bệnh viện này để khám chữa bệnh BHYT thì được hưởng BHYT hay không?



Tư vấn bảo hiểm y tếKhám chữa bệnh BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về bệnh viện tuyến trung ương

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Thông tư 40/2015/TT-BYT:

“Điều 6. Cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến trung ương và tương đương

1. Bệnh viện đa khoa trực thuộc Bộ Y tế, trừ các bệnh viện quy định tại Khoản 3 Điều này;

2. Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế có Phòng khám đa khoa;

3. Bệnh viện Hữu Nghị, Bệnh viện C Đà Nẵng và Bệnh viện Thống Nhất trực thuộc Bộ Y tế;

4. Bệnh viện hạng đặc biệt, bệnh viện hạng I trực thuộc Bộ Quốc phòng, Viện Y học cổ truyền Quân đội, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.”

Như vậy, theo quy định trên các bệnh viện được quy định tại điều trên là bệnh viện tuyến trung ương. Bạn căn cứ vào quy định trên để xác định đâu là bệnh viện tuyến trung ương; hiện nay bao gồm một số bệnh viện như: bệnh viện Việt Đức, bệnh viện Hữu Nghị, bệnh viện C Đà Nẵng, bệnh viện Thống Nhất, bệnh viện 198, bệnh viện Nhiệt Đới, …

Khám chữa bệnh BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về khám chữa bệnh BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;”

Theo quy định trên, nếu bạn tự ý đi khám chữa bệnh tại tuyến trung ương mà không phải nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu hoặc không có giấy chuyển tuyến thì bạn được xác định là đi khám bệnh BHYT trái tuyến trung ương.Vì vậy, bạn sẽ được BHYT chi trả 32% chi phí nếu điều trị nội trú, còn nếu bạn khám bệnh hoặc điều trị ngoại trú thì sẽ không được BHYT chi trả.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn khi đi khám chữa bệnh BHYT trái tuyến trung ương. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng BHYT khi cấp cứu tại bệnh viện tuyến trung ương

Mức hưởng BHYT khi khám trái tuyến tại bệnh viện Nhiệt Đới

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay