Mức hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên

Mức hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên

Cho tôi hỏi tôi thấy trên thẻ bhyt của tôi có ghi thời điểm tham gia BHYT 5 năm liên tục là ngày 1/1/2021. Vậy cứ từ năm 2021 trở đi tôi khám chữa bệnh sẽ được thanh toán 100% ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế5 năm liên tục

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 9 Quyết định 1399/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 9. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia BHYT đi khám bệnh, chữa bệnh đúng quy định tại các Điều 26, 27 và 28 Luật BHYT và Khoản 4 và 5, Điều 22 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT với mức hưởng như sau:

5 năm liên tục

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

d) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT (áp dụng tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế) đối với các trường hợp đã có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên tính đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Người bệnh có trách nhiệm lưu giữ chứng từ thu phần chi phí cùng chi trả làm căn cứ để cơ quan BHXH cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm.”

Như vậy, thẻ BHYT của bạn có ghi thời điểm tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục là từ ngày 1/1/2021, thì từ ngày 1/1/2021 thì bạn sẽ được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh nếu đáp ứng đủ các điều kiện:

-Chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở.

-Khám, chữa bệnh đúng tuyến

– Được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về mức hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì như thế nào?

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay