Mức hưởng khi điều trị mắt cận thị đúng tuyến như thế nào?

Mức hưởng khi điều trị mắt cận thị đúng tuyến như thế nào?

Em là sinh viên là đóng bhyt ở trường, nơi đăng ký KCB ban đầu là bệnh viện quận. Vậy sắp tới em đến đấy để điều trị mắt cận thị thì mức hưởng thế nào ạ?



 Tư vấn bảo hiểm y tếMắt cận thị

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo Khoản 4 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về đối tượng tham gia BHYT:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

b) Học sinh, sinh viên.”

Vậy trường hợp bạn đang là sinh viên thì bạn sẽ thuộc nhóm đối tượng được nhà nước hỗ trợ mức đóng theo quy định trên.

Căn cứ tại Điều 23 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng BHYT như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.”Mắt cận thị

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp bạn đến cơ sở khám, chữa bệnh để điều trị mắt cận thị thì bạn không được hưởng chi phí KCB do bệnh của bạn thuộc trường hợp không được hưởng BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về mức hưởng khi điều trị mắt cận thị đúng tuyến như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay