Người có công có được thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu không?

Người có công có được thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu không?

Bố tôi là người có công được nhà nước cấp thẻ BHYT cho mà nơi đăng ký KCB ban đầu ở bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Trị. Nay bố tôi vào TP.HCM sinh sống thì có thể thay đổi nơi KCB ban đầu vào đây được không ạ? Bố tôi có thể thay đổi sang các bệnh viện nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếNgười có công

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểmVề vấn đề người có công muốn thay đổi nơi KCB ban đầu, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điểm c Khoản 2 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định: 

Điều 9. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

c) Người có công với cách mạng, người từ đủ 80 tuổi trở lên được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7 và 9 Điều 5, các khoản 1, 2 và 4 Điều 6 Thông tư này;

Như vậy, trong trường hợp này, bố bạn là người có công nên có thể thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu tại các bệnh viện thuộc tuyến tỉnh, trung ương và tương đương ở TP.HCM bao gồm:

– Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

– Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

– Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa, Trung tâm chuyên khoa, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có Phòng khám đa khoa;

– Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

– Bệnh viện y học cổ truyền tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ, Ngành;

– Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

– Bệnh viện hạng II thuộc Bộ Quốc phòng, Bệnh viện quân – dân y hạng II, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng;

Người có công

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

– Bệnh viện đa khoa trực thuộc Bộ Y tế, trừ các bệnh viện quy định tại Khoản 3 Điều này;

– Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế có Phòng khám đa khoa;

– Bệnh viện hạng đặc biệt, bệnh viện hạng I trực thuộc Bộ Quốc phòng, Viện Y học cổ truyền Quân đội, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dưới 6 tuổi được đăng ký KCB tại BV tuyến tỉnh hoặc trung ương không?

Người có công với cách mạng được đăng ký KCB tại các BV nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay