Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình?

Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình?

Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình? Con rể tôi là người Đài Loan có thẻ cư trú có thời hạn ở Việt Nam nhưng không có tên trong hộ khẩu nhà tôi. Vậy con tôi có được mua BHYT theo hộ gia đình không?



Tư vấn bảo hiểm y tếBảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 1 và Khoản 5 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2. Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy , Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 áp dụng đối với cả các cá nhân là người nước ngoài, bao gồm cả việc tham gia BHYT hộ gia đình đối với người nước ngoài tại Việt Nam.

Căn cứ tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Bảo hiểm y tế

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, con rể bạn là người Đài Loan nhưng không có tên trong sổ hộ khẩu nhà bạn thì chỉ được tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình nếu con rể bạn có sổ tạm trú ở Việt Nam.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Mức đóng BHYT cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay