Nhận hỗ trợ học nghề có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Nhận hỗ trợ học nghề có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Tôi không được trợ cấp thất nghiệp nhưng đang được nhận hỗ trợ học nghề thì có được cấp thẻ BHYT miễn phí không ạ? Nếu có thì bao giờ thẻ đó có thể sử dụng ạ? Tôi cám ơn nhiều!



Tư vấn bảo hiểm y tếThẻ BHYT miễn phí

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Về câu hỏi của bạn liên quan tới quy định về cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 51 Luật việc làm năm 2013 quy định về vấn đề bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp”.

Và căn cứ theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

b) Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

c) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

Thẻ BHYT miễn phí

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

….n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.”

Như vậy, theo quy định trên được hưởng trợ cấp thất nghiệp mới được cấp thẻ BHYT miễn phí. Trường hợp của bạn không được trợ cấp thất nghiệp nhưng đang được nhận hỗ trợ học nghề; do đó bạn không được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về cấp thẻ BHYT miễn phí. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vướng mắc gì về BHYT bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay