Nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu khi làm việc tại thành phố khác

Nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu khi làm việc tại thành phố khác

Nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu khi làm việc tại thành phố khác. Tôi có hộ khẩu ở Hà Nội nhưng vào làm việc ở tp.hcm thì khi mua thẻ bhyt tôi có được đăng ký nơi KCB ban đầu ở TP.HCM hay phải đăng ký các bệnh viện Hà Nội?



Tư vấn bảo hiểm y tếThành phố khác

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu:

Theo quy định tại Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến  trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.”

Thành phố khác

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYTcũng quy định:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn có thể đăng ký cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu tại TP.HCM có tên trên danh mục các cơ sở nhận đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu và có khả năng đáp ứng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu khi làm việc tại thành phố khác. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay