Nơi thực hiện thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019

Nơi thực hiện thủ tục hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019

Có phải tháng 10 này là đợt thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cuối cùng trong năm 2019 này không? Thẻ BHYT trẻ em của con mình do xã cấp cho thì mình ra xã để làm thủ tục hay sao? Sau bao lâu thì mình sẽ được giải quyết?



Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về nơi thực hiện thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đợt thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 và Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH, quy định:

2Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Theo quy định trên, người tham gia BHYT chỉ được làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Đầu mỗi quý trong năm được xác định là vào tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10. Như vậy, đầu tháng 10 này là đợt thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu cuối cùng trong năm 2019.

Thứ hai, thời hạn và nơi giải quyết hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ điểm 3.1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH, quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, thẻ BHYT trẻ em của con bạn do xã cấp thì bạn đến cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi bạn được cấp thẻ BHYT để làm thủ tục thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu. Về thời hạn thực hiện thủ tục không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về nơi thực hiện thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Có được thay đổi nơi KCB ban đầu cho con không?

Quyền lợi khám chữa bệnh trong thời gian đang chờ đổi thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay