Ông là liệt sỹ thì cháu được mức hưởng BHYT là bao nhiêu?

Ông là liệt sỹ thì cháu được mức hưởng BHYT là bao nhiêu?

Cho em hỏi ông em là liệt sỹ, em có được cấp thẻ BHYT miễn phí theo diện của ông không ạ? Và nếu có thẻ BHYT của thân nhân sẽ được hưởng bhyt bao nhiêu phần trăm ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếLiệt sỹ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện cấp thẻ BHYT cho thân nhân của liệt sỹ

Căn cứ theo Điểm i Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

Theo đó, bạn là cháu của liệt sỹ không thuộc trường hợp được cấp thẻ BHYT cho thân nhân của liệt sỹ. 

Thứ hai, về mức hưởng BHYT của thân nhân liệt sỹ

Căn cứ theo Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này….

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Liệt sỹ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, thân nhân của liệt sỹ được hưởng BHYT khi đi KCB như sau:

– Đúng tuyến sẽ được hưởng 100% chi phí KCB;

– Không đúng tuyến sẽ được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương; 60% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh hoặc 100% chi phí KCB tại bệnh viện tuyến huyện. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Phân biệt mức hưởng quyền lợi giữa người có thẻ BHYT mã CC và CB

Thân nhân liệt sĩ có phải đóng BHYT tại nơi làm việc không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay