Quy định về thay đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Quy định về thay đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi: Tôi đi đăng ký khai sinh cho con và đăng ký luôn nơi khám bệnh cho trẻ dưới 6 tuổi. Đăng ký ngày 11/10 và phiếu hẹn kết quả là ngày 18/10. Bây giờ tôi muốn thay đổi lại nơi đăng ký khám bệnh cho bé có được không? Và tôi phải làm thế nào ạ?



Đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đợt thay đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Căn cứ khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Ngoài ra, căn cứ khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH, quy định:

“3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.”

Theo quy định trên, người tham gia BHYT chỉ được làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Đầu mỗi quý trong năm được xác định là vào tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10. Như vậy, đầu tháng 10 này là đợt thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu cuối cùng trong năm 2019. 

Bạn cho biết bạn đi đăng ký khai sinh cho con và đăng ký luôn nơi khám bệnh cho trẻ dưới 6 tuổi. Đăng ký ngày 11/10 và phiếu hẹn kết quả là ngày 18/10. Bây giờ bạn không thể thay đổi lại nơi đăng ký khám bệnh cho bé. Nếu muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì bạn vui lòng chờ đến tháng 1 của năm sau để làm thủ tục.

Thứ hai, thủ tục thay đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Về hồ sơ

Căn cứ quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/…THE quy định:

Loại hồ sơ: Cấp lại thẻ BHYT do thay đổi mã quyền lợi khám chữa bệnh; thay đổi nơi khám chữa bệnh; thay đổi thông tin in trên thẻ; bổ sung mã nơi đối tượng sinh sống; đổi thời điểm hưởng đủ 05 năm liên tục; cấp thẻ BHYT cho kỳ trước do thiếu thông tin.

1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).

2. Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh do cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch cấp; Giấy chứng minh nhân dân/thẻ căn cước/hộ chiếu (trường hợp thay đổi thông tin về nhân thân)

3. Giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục I Phụ lục 3  QĐ 595) (trường hợp thay đổi mã quyền lợi khám chữa bệnh)

4. Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú hoặc Giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú (trường hợp bổ sung mã nơi đối tượng sinh sống).”

Như vậy, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bao gồm:

– Tờ khai TK01-TS;

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị.

– Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh do cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch cấp;

Đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về thời hạn và nơi nộp hồ sơ

Căn cứ điểm 3.1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH, quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, thẻ BHYT trẻ em của con bạn do xã cấp thì bạn nộp hồ sơ đến cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi bạn được cấp thẻ BHYT để làm thủ tục thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu. Về thời hạn thực hiện thủ tục không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về đổi nơi KCB ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Có được thay đổi nơi KCB ban đầu cho con không?

Quyền lợi khám chữa bệnh trong thời gian đang chờ đổi thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay