Quyền lợi của đối tượng sinh sống tại huyện đảo và có thẻ BHYT của DN

Quyền lợi của đối tượng sinh sống tại huyện đảo và có thẻ BHYT của DN

Tôi đang sinh sống tại huyện đảo và có đi làm ở doanh nghiệp. Tôi muốn xin cấp thẻ theo đối tượng sống ở huyện đảo vì có nghe nói mức quyền lợi cao hơn nhưng bên bảo hiểm trả lời tôi là tôi đang có thẻ BHYT của doanh nghiệp nên không cấp. Người ta nói thế có đúng không? tôi phải làm gì để được hưởng quyền lợi cao nhất?



Tư vấn bảo hiểm y tếSinh sống tại huyện đảo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Thứ nhất, đối tượng tham gia BHYT

Căn cứ Điều 12 và Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại huyện đảo, xã đảo;

Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

2. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.”

Theo quy định trên, bạn thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế gồm: nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng( làm việc ở DN); nhóm được ngân sách nhà nước đóng (sinh sống tại huyện đảo). Bạn phải tham gia đóng BHYT theo nhóm người lao động và người sử dụng lao động đóng. Do vậy bên bảo hiểm trả lời bạn như vậy là có cơ sở.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 thì khi đi khám chữa bệnh bạn được hưởng quyền lợi theo đối tượng có quyền lợi cao nhất là đối tượng sinh sống tại huyện đảo.

Sinh sống tại huyện đảo

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai, chuyển đổi mã quyền lợi bạn được hưởng

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định  để được hưởng quyền lợi ở mức cao nhất bạn phải làm thủ tục thay đổi mã quyền lợi BHYT với các giấy tờ sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ  bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;

+) Giấy tờ chứng minh hưởng quyền lợi cao hơn: Sổ hộ khẩu; hoặc giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi bạn cư trú.

Bạn nộp hồ sơ đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn được cấp thẻ BHYT để được giải quyết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay