Rơi mất thẻ bảo hiểm y tế thì có được cấp lại không?

Rơi mất thẻ bảo hiểm y tế thì có được cấp lại không?

Tôi có mua BHYT tự nguyện ở UBND nhưng vừa rồi tôi lại sơ ý làm rơi mất thẻ bảo hiểm y tế thì tôi có được cấp lại không? Nếu được thì tôi cần làm thủ tục gì để được cấp lại?



 Tư vấn bảo hiểm y tếMất thẻ bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về cấp lại thẻ BHYT:

Căn cứ Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.

Theo đó , thẻ BHYT được cấp lại trong trường hợp bị mất. Bạn muốn xin cấp lại thẻ BHYT bị mất thì phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.

Về thủ tục cấp lại thẻ BHYT:

Căn cứ theo Quyết định 595/ QĐ-BHXH thì thủ tục cấp lại thẻ BHYT bị mất như sau:

– Thành phần hồ sơ:

 Người tham gia BHYT điền các thông tin trên Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT theo mẫu TK1-TS;

Mất thẻ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

– Nơi làm thủ tục:

+ Nơi làm thủ tục là cơ quan BHXH cấp huyện nếu người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH huyện thu;

+ Nơi làm thủ tục là cơ quan BHXH cấp tỉnh nếu là người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH tỉnh trực tiếp thu.

– Thời gian cấp lại thẻ:

+ Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

+ Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

– Phí cấp lại thẻ:

Từ 01/01/2017, Luật Phí và lệ phí năm 2015 có hiệu lực đã bãi bỏ quy định về thu phí cấp lại thẻ BHYT; theo đó, từ thời điểm này, người tham gia BHYT được miễn phí khi làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về rơi mất thẻ bảo hiểm y tế thì có được cấp lại không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay