Sau thời điểm 05 năm liên tục quyền lợi khi KCB có thay đổi không?

Sau thời điểm 05 năm liên tục quyền lợi khi KCB có thay đổi không?

Tôi thấy trên thẻ bhyt hộ gia đình của tôi ghi thời điểm 05 năm liên tục là 1/9/2018. Cho tôi hỏi đến hiện tại quyền lợi khi đi kcb của tôi có thay đổi k ạ? Mong tổng đài giải đáp. Xin cảm ơn.



05 năm liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn về quyền lợi của người tham gia BHYT trên 05 năm liên tục như sau:

Căn cứ theo Điểm đ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo him y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

e) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2, khoản 12 Điều 3 và khoản 1 và 2 Điều 4 Nghị định này;

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;

h) Người bệnh được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên chẩn đoán, chỉ định điều trị và chuyển về để quản lý, theo dõi, cấp phát thuc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế thì được quỹ bo hiểm y tế chi trả trong phạm vi được hưởng và mức hưởng quy định tại điểm a, b, đ, e và g khoản 1 Điều này.”

05 năm liên tục

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn được hưởng 100% chi phí KCB thuộc danh mục BHYT chi trả nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Khám chữa bệnh đúng tuyến;

– Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục;

– Có số tiền đồng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm cộng dồn lớn hơn 6 tháng lương cơ sở bằng 8.940.000 đồng (vì mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng);

– Được cấp giấy chứng nhận không đồng chi trả trong năm.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay