Tại sao nộp đủ 05 liên tục BHYT nhưng không được chi trả 100% chi phí?

Tại sao nộp đủ 05 liên tục BHYT nhưng không được chi trả 100% chi phí?

Em nghe nói khi tham gia BHYT 5 năm liên tục sẽ được hưởng 100% chi phí KCB, sao bố em đến KCB bệnh viện lại bảo số tiền đồng chi trả không đủ điều kiện và không có giấy chứng nhận không đồng chi trả. Vậy có đúng như thế k ạ? Em cần làm gì để có giấy này?



100% chi phíTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng 100% chi phí KCB khi tham gia bhyt 5 năm liên tục

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 9 Quyết định 1399/QĐ-BHXH như sau:

Điều 9. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1.Người tham gia BHYT đi khám bệnh, chữa bệnh đúng quy định tại các Điều 26, 27 và 28 Luật BHYT và Khoản 4 và 5, Điều 22 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT với mức hưởng như sau:

d) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT (áp dụng tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế) đối với các trường hợp đã có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên tính đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Người bệnh có trách nhiệm lưu giữ chứng từ thu phần chi phí cùng chi trả làm căn cứ để cơ quan BHXH cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm”.

Theo quy định trên, để được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên thì cần đáp ứng các điều kiện sau:

  • Tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên;
  • Có số tiền cùng chi trả chi phí chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (6 lần mức lương cơ sở tính đến ngày 30/06/2019  là 8.340.000 đồng);
  • Đi khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến.

Như vậy theo quy định trên bố bạn phải đảm bảo: số tiền cùng chi trả chi phí chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở và phải được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm. 

Kết luận: Bệnh viện trả lời như vậy là có sơ sở.

Thứ hai, cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm:

Căn cứ theo Phụ lục II Quyết định 919/QĐ-BHXH bố của bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Các hóa đơn chứng từ mà bạn đã thanh toán
  • Thẻ bảo hiểm y tế, chứng minh nhân dân của bạn

Bạn nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế cho bạn để được cấp giấy chứng nhận.

100% chi phí

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy: khi đầy đủ các điều kiện trên, bố của bạn mới được hưởng 100% chi phí KCB thuộc danh mục chi trả của BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ 5 năm trở lên

Sinh con tại bệnh viện trái tuyến có được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay