Tham gia BHYT hộ gia đình do BHYT cho sinh viên hết hạn

Tham gia BHYT hộ gia đình do BHYT cho sinh viên hết hạn

Nhà tôi có 4 người trong đó có 2 con của tôi có thẻ BHYT ở trường và chồng tôi có thẻ của công ty cấp. Sang tháng 7 tôi định mua BHYT hộ gia đình cho mình tôi có được không? Sang tháng 9/2019 con đầu của tôi là sinh viên đã học xong đại học thì muốn BHYT hộ gia đình luôn thì được không và phải đóng bao nhiêu tiền ạ?



sinh viênTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định: 

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy,bạn hoàn toàn có thể mua BHYT cho bản thân mình được. 

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

b) Thẻ bảo hiểm y tế được cấphàng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

– Đối với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;

– Đối với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học”.

Như vậy, đến cuối tháng kết thúc năm học, thẻ BHYT của con bạn sẽ hết hạn. Lúc này con của bạn thuộc trường hợp quy định tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP nêu trên.

Thứ hai, mức đóng BHYT hộ gia đình:

Căn cứ vào Điều 5 và Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về mức đóng BHYT như sau:

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e. Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất. 

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính”.

sinh viên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Mức đóng BHYT theo của bạn và con của bạn như sau:

Người thứ nhất: 4,5% x 1.490.000 x 12 tháng = 804.600 đồng/năm.

Người thứ hai: 70% x 804.600 = 563.220 đồng/năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay