Thân nhân của học viên học viện ANND có bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế?

Thân nhân của học viên học viện ANND có bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế?

Con tôi học viên của học viện an ninh nhân dân nên tôi được cấp thẻ BHYT theo con. Nhưng vì 1 số lý do mà con tôi bị đuổi học vậy thẻ BHYT của tôi có bị cắt đi không?



Tư vấn bảo hiểm y tếHọc viên

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về đối tượng:

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm: 

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;”

Như vậy, thân nhân của đối tượng học viên của ở các trường quân đội, công an như quy định trên được cấp thẻ BHYT.

Về thu hồi thẻ BHYT:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư liên tịch 09/2015-TTLT-BCA-BYT-BTC quy định như sau:

“Điều 9. Thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế

1. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế trong các trường hợp sau:

a) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế (trừ trường hợp hy sinh, từ trần);

Học viên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

b) Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế của thân nhân khi cán bộ, chiến sĩ thôi phục vụ trong Công an nhân dân (nghỉ hưu, chuyển ngành, xuất ngũ, bị kỷ luật tước danh hiệu Công an nhân dân, buộc thôi việc, buộc thôi học), thời điểm thu hồi được tính từ ngày quyết định có hiệu lực của cấp có thẩm quyền;

c) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

d) Cấp thẻ bảo hiểm y tế trùng, không đúng đối tượng.”

Như vậy, con bạn là học viên học viện ANND khi bị buộc thôi học thì thẻ BHYT của bạn sẽ bị thu hồi. 

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thân nhân của học viên học viện ANND có bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Sinh viên thuộc hộ nghèo có bắt buộc mua thẻ BHYT ở trường không?

Cách tra cứu giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay