Thay đổi nơi KCB ban đầu thành bệnh viện huyện nơi làm việc mới

Thay đổi nơi KCB ban đầu thành bệnh viện huyện nơi làm việc mới

Ngày trước tôi mua thẻ BHYT tự nguyện ở Nghệ An nhưng bây giờ tôi chuyển công tác vào trong Bình Dương làm việc. Tôi muốn thay đổi nơi KCB ban đầu thành bệnh viện tuyến huyện nơi tôi làm việc có được không? thủ tục thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếThay đổi nơi KCB

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ thay đổi nơi KCB ban đầu

Căn cứ Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Theo đó, đối với bệnh viện tuyến huyện người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó. 

Thủ tục thay đổi nơi KCB ban đầu

Căn cứ vào Điều 19Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.”

Mặt khác, Điều 27Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”

Thay đổi nơi KCB

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau và nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang tham gia BHYT:

  • Thẻ BHYT cũ
  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS

 Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có mã K1 trên thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến hưởng mức nào?

Khi tham gia BHYT 5 năm liên tục sẽ được hưởng mức quyền lợi nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay