Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ đang học mẫu giáo

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ đang học mẫu giáo

Con tôi đang học mẫu giáo có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện đa khoa tỉnh Hà Tĩnh. Nay tôi định cho con ra Hà Nội ở với ông bà nội thì có thể thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho con ra ngoài này được không? Nếu được tôi có thể đăng kí tại các cơ sở nào?



Khám chữa bệnh ban đầu

Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề  Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 8 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Điều 9. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và Điều 5 và Điều 6 Thông tư này trong các trường hợp sau đây

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và Điều Thông tư này;”

Khám chữa bệnh ban đầu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy,con bạn đang học mẫu giáo (dưới 6 tuổi) nên bạn có thể thay đổi nơi KCB ban đầu cho con bạn ra ngoài Hà Nội. Bạn có thể đăng ký cho con bạn tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện và tuyến tỉnh bao gồm: bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành; bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II.

 Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám, chữa bệnh đối với trẻ em dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT

Điều trị tật khúc xạ cho trẻ em có được BHYT thanh toán không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay