Thay đổi nơi khám chữa bệnh được ghi trên thẻ BHYT được không?

Thay đổi nơi khám chữa bệnh được ghi trên thẻ BHYT được không?

Tôi có thẻ BHYT tự nguyện mua ở quê, sang tháng 8/2019 tới tôi sẽ lên thành phố làm việc thì tôi có thể thay đổi nơi khám chữa bệnh ghi trên thẻ từ bệnh viện ở quê sang nơi đang làm việc được không? Thủ tục thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếThay đổi nơi khám chữa bệnh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề của bạn liên quan đến thay đổi nơi khám chữa bệnh từ bệnh viện ở quê sang nơi đang làm việc; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất về điều kiện thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu:

Căn cứ Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định như sau:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Như vậy, bạn được thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu sang các bệnh viện tuyến xã, tuyến huyện và tương đương phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Nhưng chỉ được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý, tức đầu tháng 1,4,7,10. Do đó, sang tháng 8/2019 bạn không thể làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu.

Thay đổi nơi khám chữa bệnh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai về thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

+ Thẻ BHYT cũ;

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS.

Đến đầu tháng 7, bạn có thể mang hồ sơ trên đến nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang tham gia BHYT để làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay