Thẻ bảo hiểm y tế bị rách thì có được đổi lại thẻ hay không?

Thẻ bảo hiểm y tế bị rách thì có được đổi lại thẻ hay không?

Thẻ BHYT của em bị rách 1 góc thì em có được đi xin đổi lại thẻ mới được không? Nếu được thì em phải chuẩn bị giấy tờ gì và đến đâu để đổi ạ?



Đổi lại thẻ

 Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về vấn đề có được đổi lại thẻ BHYT khi bị rách:

Theo Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định thẻ BHYT được đổi lại trong các trường hợp sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, trong trường hợp thẻ BHYT của bạn bị rách một góc thì bạn có thể được đổi lại thẻ theo quy định hiện nay.

Về các giấy tờ cần chuẩn bị để đổi thẻ BHYT:

Theo khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì hồ sơ đổi lại thẻ BHYT bao gồm:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, các giấy tờ bạn cần để đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm :

– Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế (TK1-TS);

– Thẻ bảo hiểm y tế.

Đổi lại thẻ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về việc đến đâu để đổi lại thẻ BHYT:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

3.2. BHXH tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT tại các đơn vị do BHXH tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh”

Như vậy, bạn nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ BHYT tại cơ quan BHXH huyện hoặc tỉnh nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thẻ bảo hiểm y tế bị rách thì có được đổi lại không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay