Thẻ BHYT bị sai tên đệm thì làm thế nào để sửa lại?

Thẻ BHYT bị sai tên đệm thì làm thế nào để sửa lại?

Tôi mới nhận được thẻ bhyt doanh nghiệp nhưng phát hiện thẻ bị sai tên đệm thì làm thế nào để sửa lại? Sau bao lâu thì tôi sẽ được cấp lại thẻ?



 Tư vấn bảo hiểm y tếSai tên đệm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại  Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp, đổi lại thẻ BHYT như sau:

“4.1. Thành phần hồ sơ (1 bộ):

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

Theo đó, trong trường hợp thẻ BHYT của bạn bị sai tên đệm thì bạn sẽ được đổi thẻ BHYT. Trong trường hợp này cần phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế để đổi thẻ cho bạn.

Sai tên đệm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Bạn cần chuẩn bị hồ sơ (01 bộ) bao gồm:

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ.

Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mu TK1-TS).

+ Giấy chứng minh thư nhân dân (bản sao) và giấy khai sinh (bản sao có công chứng)

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Sinh con tại bệnh viện trái tuyến có được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay