Thẻ BHYT cận nghèo khi đi cấp cứu có được thanh toán tiền đi lại không?

Thẻ BHYT cận nghèo khi đi cấp cứu có được thanh toán tiền đi lại không?

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi tôi có thẻ BHYT cận nghèo thì khi đi cấp cứu tôi có được thanh toán tiền đi lại hay không? Mong sớm giải đáp giùm tôi!



Tư vấn bảo hiểm y tếCận nghèo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về vấn đề phí vận chuyển do bảo hiểm y tế chi trả cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014:

“b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

Và theo quy định tại Điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 26. Thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh

1. Người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng quy định tại các khoản 3, 47, 8, 9 và 11 Điều 3 Nghị định này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên, bao gồm:

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh;

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương”.

Theo quy định trên, thì phải thuộc trường hợp sau mới được thanh toán chi phí vận chuyển khi đi cấp cứu:

– Người có công với cách mạng theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

– Cựu chiến binh theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

– Trẻ em dưới 6 tuổi.

Cận nghèo

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

– Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội.

– Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo và một số đối tượng khác.

– Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Theo đó, trường hợp có thẻ BHYT cận nghèo đi cấp cứu hiện nay không được thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh.

Kết luận:

Tóm lại,trường hợp của bạn có BHYT hộ cận nghèo thì không được BHYT chi trả phí vận chuyển.

Trên đây là câu trả lời về chi phí vận chuyển được bảo hiểm y tế chi trả. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay