Thẻ BHYT ghi thời điểm 5 năm liên tục từ ngày 1/1/2023 nghĩa là thế nào?

Thẻ BHYT ghi thời điểm 5 năm liên tục từ ngày 1/1/2023 nghĩa là thế nào?

Trên thẻ BHYT tự nguyện của tôi ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày 1/1/2023. Vậy là thẻ này của tôi sẽ dùng được đến năm 2023 mà không phải đóng tiền hay sao?



Tư vấn bảo hiểm y tế5 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về thời điểm đủ 5 năm liên tục

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.”

Như vậy, trên thẻ của bạn ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày 1/1/2023 tức là nếu bạn đóng bảo hiểm y tế liên tục không gián đoạn quá 3 tháng từ bây giờ đến 1/1/2013 thì bạn đóng đủ 5 năm liên tục.

Về thời hạn sử dụng thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 8 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

8. Đối với đối tượng khác, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng bảo hiểm y tế. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 4, Điều 5 và 6 Nghị định này tham gia bảo hiểm y tế ln đu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 16 của Luật bảo hiểm y tế.”

5 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn tham gia BHYT theo hình thức tự nguyện thì theo quy định trên thẻ của bạn có giá trị sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ BHYT có giá trị sử dụng, nên thẻ của bạn không có giá trị sử dụng đến hết năm 2023, mà đến 2023 bạn tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục. Thẻ của bạn chỉ có giá trị sử dụng trong 12 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi của người tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục

Không kịp mua thẻ BHYT tự nguyện có bị mất thời điểm 5 năm liên tục?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay