Thẻ BHYT mã BT có được chuyển lên tuyến trung ương không?

Thẻ BHYT mã BT có được chuyển lên tuyến trung ương không?

Bố tôi có thẻ BHYT mã BT. Bố tôi bị u lành tính nên bên bệnh viện tỉnh không chuyển tuyến cho bố tôi lên tuyến trung ương. Nhưng gia đình tôi vẫn muốn cho bố tôi lên bệnh viện Bạch Mai để mổ thì có được BHYT chi trả chi phí không ạ?



Mã BTTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến vấn đề hưởng BHYT khi thẻ BHYT có mã BT; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Điểm c Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2Quyết định 1351/QĐ-BHXH quy định:

Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

XX

X

XX

XXXXXXXXXX

1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

– BT: Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng theo quy định của pháp luật;

2. Ký tự tiếp theo (ô thứ 2): được ký hiệu bằng số (theo số thứ tự từ 1 đến 5) là mức hưởng BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì mức hưởng BHYT ghi trên thẻ BHYT là mức hưởng của đối tượng có quyền lợi cao nhất.

b) Ký hiệu bằng số 2: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiu là: CK, CB, KC, HN, DT, DK, XD, BT, TS.

Hơn nữa , Điểm a Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định: 

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;”

Mã BT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo đó, trong trường hợp này, bố bạn sẽ được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện Bạch Mai, nếu điều trị ngoại trú thì không được hưởng BHYT. 

Trên đây là toàn bộ phần trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn về việc hưởng BHYT khi thẻ BHYT có mã BT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có BHYT mã DK có phải tham gia BHYT ở trường không?

Được cấp thẻ BHYT mã CK có tham gia đóng BHYT ở nơi làm hay không?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay