Thời điểm 05 năm liên tục đóng BHYT gián đoạn quá 03 tháng

Thời điểm 05 năm liên tục đóng BHYT gián đoạn quá 03 tháng

Bố tôi từng là công nhân, đã nghỉ việc từ tháng 1/2019 và thẻ BHYT cũng chỉ sử dụng được hết tháng 1. Bố tôi cứ nghĩ là thẻ BHYT do công ty cấp sẽ dùng đến hết năm 2019 nên không đi mua thẻ tự nguyện để dùng tiếp. Bây giờ bố tôi có được mua thẻ BHYT tự nguyện không? Và bao giờ bố tôi được sử dụng thẻ đi KCB? Quá 03 tháng thì thời điểm 5 năm được tính tiếp không?



03 thángTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, mua thẻ BHYT tự nguyện

Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1.Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2.Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy: bố bạn có tên trong sổ hộ khẩu gia đình và không thuộc các trường hợp đóng BHYT của người lao động. Nên bố bạn hoàn toàn có thẻ mua thẻ BHYT tự nguyện được.

Thứ hai, thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ BHYT hộ gia đình

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3.Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế”.

Như vậy: Thẻ BHYT của bố bạn có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT.

Thứ ba, thời gian 5 năm liên tục

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

5.Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Trong trường hợp này, bố bạn đã đóng BHYT mà có thời gian gián đoạn quá 03 tháng. Lúc này khoảng thời gian đóng BHYT trước đó sẽ không được tính cộng nối vào để tiếp tục tính thời điểm tham gia BHYT 05 năm liên tục.

03 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy: Khi bố bạn mua thẻ BHYT tự nguyện thì sẽ tính lại thời điểm đủ 5 năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí không?

Không kịp mua thẻ BHYT tự nguyện có bị mất thời điểm 5 năm liên tục?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay