Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu?

Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu?

Tôi trước có mua thẻ bhyt theo hộ gia đình nhưng do không để ý nên thẻ đã hết hạn từ tháng 1/2019 mà tôi không biết. Vậy đến tháng 7 tôi đi mua thẻ thì thẻ có giá trị sử dụng luôn không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếHộ gia đình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 16 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Hộ gia đình

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, đối với trường hợp thẻ BHYT của bạn đã hết hạn từ tháng 1/2019 nhưng đến tháng 7/2019 bạn mới đóng tiền bảo hiểm y tế để tiếp tục tham gia thì thẻ BHYT mới của bạn sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể ngày đóng BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Xác định thời điểm thẻ BHYT tự nguyện có giá trị sử dụng

Hồ sơ xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay