Thời hạn sử dụng thẻ BHYT của thân nhân quân nhân chuyên nghiệp

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT của thân nhân quân nhân chuyên nghiệp

Chồng tôi là quân nhân chuyên nghiệp nên tôi cũng được cấp thẻ BHYT. Sắp tới chồng tôi nghỉ hưu thì thẻ BHYT của tôi có dùng được nữa không? Nếu không thì tôi có cách nào để tiếp tục tham gia thẻ BHYT không?



Tư vấn bảo hiểm y tếQuân nhân chuyên nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Thứ nhất, thời điểm thu hồi thẻ BHYT

Căn cứ Điều 1 và Điều 10 Thông tư 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC quy định:

“Điều 1. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng:

c) Thân nhân của sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp và hạ sĩ quan, binh sĩ, (sau đây gọi chung là thân nhân quân nhân)

Điều 10. Thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế

1. Thu hồi, tạm giữ thẻ BHYT của đối tượng quy định tại Điều 1 Thông tư này thực hiện theo quy định tại điều 20 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế, cụ thể như sau:

a) Thu hồi thẻ BHYT trong các trường hợp:

Gian lận trong việc kê khai cấp thẻ BHYT.

Khi không còn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 1 Thông tư này.

Người có tên trong thẻ chết hoặc thu hồi thẻ BHYT của thân nhân khi quân nhân, người làm công tác cơ yếu thôi phục vụ Quân đội, Cơ yếu (nghỉ hưu, chuyển ngành, phục viên, xuất ngũ, thôi việc).”

Như vậy, khi chồng bạn nghỉ hưu (thôi phục vụ Quân đội) thì chồng bạn sẽ không còn thuộc đối tượng quân nhân chuyên nghiệp nữa. Do đó thẻ BHYT sẽ không được sử dụng nữa mà sẽ bị thu hồi.

Quân nhân chuyên nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai, tham gia BHYT theo hộ gia đình

Căn cứ Điều 5Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, bạn có thể tiếp tục tham gia BHYT theo hộ gia đình. Bạn có thể đến UBND xã, phường, thị trấn nơi gia đình bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú để mua thẻ BHYT.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay