Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi thẻ bị sai tên đệm

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế khi thẻ bị sai tên đệm 

Tôi mua thẻ BHYT tự nguyện. Hôm lấy thẻ về tôi thấy tên đệm của tôi bị sai. Vậy tôi có được cấp lại không? Thủ tục thế nào và sau bao lâu tôi mới có thẻ BHYT?



Tư vấn bảo hiểm y tếSai tên đệm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Các trường hợp đổi thẻ BHYT

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Theo quy định trên, trường hợp thông tin trên thẻ BHYT ghi không đúng thì người sử dụng có quyền đổi thẻ. Do đó, khi thẻ BHYT của bạn ghi sai tên đệm thì bạn thuộc trường hợp được cấp đổi thẻ BHYT.

Thủ tục cấp đổi lại thẻ bảo hiểm y tế 

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ.

+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn tham gia BHYT.

Sai tên đệm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thời hạn giải quyết đổi thẻ BHYT

Căn cứ Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định”

Như vậy, trường hợp của bạn sai tên đệm (thay đổi thông tin) nên không quá 03 ngày kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định thì bạn sẽ được đổi thẻ mới.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay