Thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người hiến tạng

Thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người hiến tạng

Cho em hỏi em là người hiến tạng thì sẽ được cấp BHYT miễn phí đúng không ạ? Sau này em đi khám chữa bệnh thì cần phải mang theo những giấy tờ gì?



Tư vấn bảo hiểm y tếNgười hiến tạng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Đối tượng tham gia BHYT 

Căn cứ khoản 14 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

14. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến ghép mô tạng.”

Như vậy, bạn hiến tạng thì sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do ngân sách nhà nước đóng.

Thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người hiến tạng

Căn cứ Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo him y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

4. Người đã hiến bộ phận cơ thể đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình các giấy tờ quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều này. Trường hợp phải điều trị ngay sau khi hiến thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi lấy bộ phận cơ thể và người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”

Người hiến tạng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, sau này khi bạn đi khám chữa bệnh thì sẽ mang theo một số loại giấy tờ sau:

+ Trường hợp bạn có thẻ BHYT có dán ảnh thì khi bạn khám chữa bệnh bạn chỉ cần xuất trình mỗi thẻ BHYT.

+ Trường hợp thẻ BHYT của bạn chưa có ảnh thì kèm theo thẻ BHYT bạn phải xuất trình thêm giấy tờ tùy thân. 

+ Trường hợp bạn đang trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ thì khi khám chữa bệnh kèm theo thẻ BHYT bạn phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay