Thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Tôi trước đây được cấp thẻ BHYT mã CB ở ngoài Bắc, nay tôi vào miền Nam sinh sống cùng gia đình con thì cuối tháng 6/2019 này tôi muốn đi đổi lại nơi đăng ký KCB ban đầu trên thẻ sang các bệnh viện ở miền nam có được không? thủ tục thế nào? Xin cảm ơn.



Ban đầuTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnChúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 26 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Theo quy định của pháp luật: bạn chỉ được thay đổi cơ sở đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu vào mỗi quý (vào các tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10).

Như vậy: bạn không thể thay đổi nơi khám chữa bệnh vào cuối tháng 6/2019.

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT như sau:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh”.

Như vậy: bạn được đăng ký khám chữa bệnh tại một trong các cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. 

Thứ hai, thủ tục thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Hồ sơ bao gồm:

  • Thẻ BHYT cũ
  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS

Địa điểm nộp hồ sơ: nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

Ban đầu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Kết luận: sau khi nhận đủ hồ sơ theo quy định, tổ chức bảo hiểm y tế phải sẽ tiến hành đổi thẻ cho bạn. Trong thời gian chờ đổi thẻ, bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay