Thủ tục để thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Thủ tục để thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Thẻ BHYT hộ gia đình của tôi có nơi KCB ban đầu ở trung tâm y tế huyện Nam Sách (Hải Dương). Bây giờ tôi lên Hà Nội làm công nhân thì có được thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu đến các bệnh viện ở Hà Nội không ạ? Nếu được tôi phải làm thủ tục thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếKhám bệnh ban đầu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện thay đổi nơi kcb ban đầu

Căn cứ theo Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định: 

Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn có thể thay đổi nơi KCB ban đầu tại một trong các cơ sở KCB thuộc tuyến huyện, tuyến xã ở Hà Nội. 

Thứ hai, thủ tục thay đổi nơi KCB ban đầu 

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Khám bệnh ban đầu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Hồ sơ bao gồm:

  • Thẻ BHYT cũ
  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS

Địa điểm nộp hồ sơ : nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT. Bạn được thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu vào đầu mỗi quý.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay