Thủ tục thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh

Thủ tục thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh

Thủ tục thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh. Con tôi 1 tuổi, được cấp thẻ bhyt có nơi KCB ban đầu là bệnh viện quận nơi tôi ở. Nay tôi muốn thay đổi nơi KCB ban đầu cho con lên tuyến tỉnh thì có thể đăng ký tại các cơ sở y tế nào? Thủ tục thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếThủ tục thay đổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Các cơ sở y tế có thể đăng ký:

Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYTquy định:

“Điều 9. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và Điều Thông tư này;”

Như vậy, trong trường hợp bạn muốn thay đổi nơi KCB ban đầu cho con lên tuyến tỉnh thì bạn có thể đăng ký tại một trong các cơ sở y tế sau:

– Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

– Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

– Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

– Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

Thủ tục thay đổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về thủ tục thay đổi:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Tại Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

+ Thẻ BHYT cũ

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT Mẫu TK1-TS

Đầu tháng 7 bạn mang hồ sơ trên đến nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang tham gia BHYT để làm thủ tục đổi thẻ.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thủ tục thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay