Trẻ 5 tuổi đi mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Trẻ 5 tuổi đi mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Con tôi mới 5 tuổi có thẻ BHYT nhưng đã bị cận thị từ nhỏ nên sang tháng 8 này tôi định cho con đi mổ mắt thì có được BHYT chi trả không? Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của con tôi là bệnh viện đa khoa Đống Đa nhưng tôi muốn cho con lên bệnh viện mắt trung ương mổ thì được thanh toán không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐi mổ mắt

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn về vấn đề BHYT thanh toán cho trẻ 5 tuổi đi mổ mắt như sau:

Căn cứ Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định về các trường hợp không được BHYT thanh toán:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.”.

Hơn nữa, theo Điểm b Khoản 1 Điều 14Nghị định 146/NĐ-CP quy định:

Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Trẻ em dưới 6 tuổi.

Như vậy, trong trường hợp này, trẻ 5 tuổi khi đi mổ mắt sẽ được hưởng 100% chi phí mổ mắt và không giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất,…

Đi mổ mắt

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Tuy nhiên , căn cứ theo Điểm a Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

Theo đó, bạn muốn chuyển con lên bệnh viện mắt trung ương mổ không đúng tuyến nên chỉ được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú, nếu điều trị ngoại trú thì không được hưởng BHYT. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

BHYT chi trả điều trị đối với trẻ trên 6 tuổi như thế nào?

Quyền lợi BHYT khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến và trái tuyến

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay