Trường hợp không được BHYT thanh toán chi phí KCB

Trường hợp không được BHYT thanh toán chi phí KCB

Em là sinh viên và có mua thẻ BHYT ở trường, nơi đăng ký khám chữa bệnh ghi trên thẻ là Trung tâm y tế quận. Em muốn hỏi vì sao hôm trước em đến đây khám sức khỏe lại không được BHYT thanh toán tiền khám thế ạ? Em xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tế trựcKhông được BHYT thanh toán tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến trường hợp không được BHYT thanh toán tiền khám chữa bệnh; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định về các trường hợp không được BHYT thanh toán:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. (được bãi bỏ)

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. (được bãi bỏ)

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Không được BHYT thanh toán

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, theo Khoản 3 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014, khám sức khỏe thuộc trường hợp không được BHYT thanh toán chi phí. Do đó, bạn sẽ không được BHYT thanh toán chi phí khám sức khỏe. 

Trên đây là trả lời cho câu hỏi của bạn về trường hợp không được BHYT thanh toán. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bị tai nạn không mang thẻ BHYT được thanh toán như thế nào?

Quyền lợi BHYT khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến và trái tuyến

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay