Xác định thời điểm thẻ BHYT tự nguyện có giá trị sử dụng

Xác định thời điểm thẻ BHYT tự nguyện có giá trị sử dụng

Từ trước đến nay tôi được công ty cấp thẻ BHYT. Nay tôi đã nghỉ việc và thẻ BHYT hết hạn vào ngày 31/5. Tôi định đến ngày 3/6 sẽ tham gia BHYT tự nguyện, nếu vậy đến ngày 7/6 tôi có thể dùng thẻ BHYT để chữa bệnh chưa ạ? Và tôi phải đến đâu để mua thẻ?



Tư vấn bảo hiểm y tếThẻ BHYT tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Thời điểm thẻ BHYT tự nguyện có giá trị sử dụng

Căn cứ Điều 17 và Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy  định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

2. Thẻ BHYT có giá trị sử dụng tương ứng số tiền đóng BHYT, thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng như sau:

2.2. Đối tượng quy định tại Khoản 4 và 5 Điều 17 có thời gian tham gia BHYT liên tục, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT. Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT.”

Như vậy, ngày 3/6 bạn tham gia thẻ BHYT tự nguyện thì thẻ có giá trị sử dụng kể từ ngày 3/6. Do đó ngày 7/6 bạn đã được dùng thẻ BHYT để khám chữa bệnh.

Thẻ BHYT tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Nơi mua BHYT tự nguyện

Căn cứ theo Điều 32 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

Điều 32. Đơn vị sử dụng lao động, UBND xã, Đại lý thu/nhà trường và cơ quan quản lý đối tượng

3. UBND xã

3.1. Kê khai và nộp hồ sơ:

a) Kê khai hồ sơ theo quy định tại Điều 25, Khoản 4 Điều 27.

b) Ghi mã số BHXH…

3.2. Nhận kết quả:

a) Thẻ BHYT để trả cho người tham gia.

b) Danh sách người chỉ tham gia BHYT (Mẫu D03-TS) do tổ chức BHXH đóng và người đã hiến bộ phận cơ thể người, xác nhận gửi lại cơ quan BHXH.”

Như vậy, UBND xã, phường, thị trấn nơi gia đình bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú có trách nhiệm nhận hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình; cũng là nơi mua bảo hiểm y tế hộ gia đình và nơi bạn nhận lại thẻ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay