Xin cấp lại thẻ BHYT bị mất thì cần làm thủ tục gì?

Xin cấp lại thẻ BHYT bị mất thì cần làm thủ tục gì?

Bên công ty tôi có người lao động làm mất thẻ BHYT, bây giờ doanh nghiệp cần làm thủ tục gì để xin cấp lại thẻ cho người lao động vậy tổng đài? Thời hạn cấp lại trong thời hạn bao nhiêu ngày? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, xin cảm ơn! 



Tư vấn bảo hiểm y tếThủ tục cấp lại

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về thủ tục cấp lại thẻ BHYT cho bạn như sau:

Về thủ tục cấp lại thẻ BHYT bị mất

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

1Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.”

Như vậy, trong trường hợp người lao động doanh nghiệp bạn làm mất thẻ BHYT thì có thể đề nghị cấp lại theo quy định của pháp luật. Hồ sơ cấp lại thẻ BHYT được quy định tại Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế gồm:

“4.1. Thành phần hồ sơ (1 bộ):

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).”

Theo quy định trên, để cấp lại thẻ bảo hiểm y tế thì bạn cần chuẩn bị Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm y tế (mẫu TK1-TS, 01 bản/người) và nộp cho cơ quan bảo hiểm nơi doanh nghiệp bạn đăng ký tham gia bảo hiểm.

Thủ tục cấp lại

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về thời hạn cấp lại thẻ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Theo đó, sau khi nhận đủ hồ sơ và không có yêu cầu thay đổi thông tin thì người lao động doanh nghiệp bạn sẽ được cấp lại thẻ BHYT trong ngày.

Trên đây là tư vấn về thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay