Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH

Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH

Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH. Mẹ em làm ở công ty được 5 năm 3 tháng. Từ tháng 6 /2014 đến tháng 12/2014 lương đóng BHXH là 3.035.000 từ tháng 1/2015 đến 12/2015 lương đóng BHXH là 3.483.000. Từ 1/2016 đến 12/2016 lương đóng BHXH là 3.933.000. Từ 1/2017 đến 12/2017 lương đóng BHXH 4.215.000. từ 1/2018đến 12/2018 lương đóng BHXH là 4.472.000. Từ 1/2019 đến 8/2019 lương đóng BHXH là 4.697.000. Mẹ em 55 tuổi nên công ty cho nghỉ việc. Vậy cho em biết mẹ em lãnh BHXH được bao nhiêu không ạ? Mẹ em cần hồ sơ gì và khi nào mới được giải quyết? Mẹ nhận tiền mặt hay chuyển khoản thế ạ? Xin cảm ơn luật sư nhiều ạ!



Mức lãnh BHXH 1 lần

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH

Căn cứ điểm b Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về làm tròn thời gian đóng BHXH khi có tháng lẻ như sau:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Theo như thông tin bạn cung cấp, thì tổng thời gian bạn tham gia BHXH là 63 tháng, tức 05 năm 03 tháng và sẽ được làm tròn lên thành 5,5 năm đóng BHXH. Mức hưởng BHXH 1 lần của bạn sẽ là 5,5 x 2 = 11 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH thì tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng tham gia BHXH  bắt buộc được chỉnh qua từng năm bằng cách nhân với hệ số trượt giá qua từng năm. Hệ số trượt giá từ năm 2014 là 1,11; năm 2015 là 1,10; năm 2016 là 1,07; năm 2017 là 1,04; năm 2018 là 1,00 và năm 2019 là 1,00.

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội


Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

= (3,035,000 x 7 x 1,11 + 3,483,000 x 12 x 1,10 + 3,933,000 x 12 x 1,07 + 4,215,000 x 12 x 1,04 + 4,472,000 x 12 x 1,00 + 4,679,000 x 8 x 1,00) / 63  = 5,917,854 đồng.

Như vậy,mức lãnh BHXH 1 lần của mẹ bạn sẽ là: 11 x 5,917,854 = 65,096,394 đồng.

Thứ hai, hồ sơ hưởng BHXH 1 lần

Tiết 1.2.3 Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định số 166/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam: Hồ sơ theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH; Điều 4, khoản 4 Điều 13, khoản 2 Điều 25 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; điểm đ khoản 9 Điều 22 Thông tư số 181/2016/TT-BQP; khoản 1, 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm:

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) Sổ BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB”

Như vậy, để nhận tiền BHXH 1 lần, mẹ bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau cho cơ quan BHXH cấp quận/huyện nơi bạn cư trú:

– S BHXH;

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB;

Ngoài ra, khi đến nộp hồ sơ xin rút một lần, mẹ bạn cần mang theo sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính).

Thứ ba, về vấn đề thời gian giải quyết hưởng BHXH 1 lần

Căn cứ Khoản 4 Điều 110 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“4. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;…”

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 1 Điều 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH (có hiệu lực từ ngày 01/05/2019) quy định như sau:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần… Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, từ ngày 01/05/2019 thì thời hạn giải quyết hồ sơ hưởng BHXH rút ngắn xuống còn 05 ngày làm việc. Nếu hồ sơ đầy đủ và hợp lệ thì tối đa 5 ngày làm việc cơ quan BHXH sẽ giải quyết và chi trả tiền BHXH 1 lần cho mẹ bạn.

Thứ tư, về vấn đề có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không?

Căn cứ theo đơn đề nghị 14-HSB hưởng BHXH 1 lần xác định có ba phương thức để nhận trợ cấp thất nghiệp:

  • Thứ nhất, nhận qua Cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện; 
  • Thứ hai, nhận tiền thông qua tổ chức dịch vụ BHXH;
  • Thứ ba, nhận tiền thông qua tài khoản ATM của ngân hàng.

Như vậy, cách thức chi trả của cơ quan BHXH sẽ tùy thuộc vào cách thức được bạn đăng ký trong đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần khi bạn nộp hồ sơ. Nếu mẹ bạn muốn nhận tiền trực tiếp thì tích vào ô nhận qua cơ quan bảo hiểm xã hội. Nếu mẹ bạn muốn nhận trợ cấp một lần qua tài khoản ATM thì ghi bổ sung số tài khoản, ngân hàng, chi nhánh ngân hàng mở tài khoản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Mức lãnh BHXH 1 lần khi đóng được 05 năm 03 tháng BHXH xin vui lòng liên hệ Tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Có cần quyết định thôi việc để làm hồ sơ nhận BHXH 1 lần không?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay