Bảo hiểm thất nghiệp có được tính cộng dồn hay không?

Bảo hiểm thất nghiệp có được tính cộng dồn hay không?

Tôi làm việc cho công ty theo hợp đồng lao động 3 năm (2019-2021). Nhưng tôi làm hết tháng 4/2019 thấy công việc không phù hợp nên xin công ty nghỉ có báo trước đầy đủ. Trước đó tôi có thời gian đóng bảo hiểm ở công ty cũ từ 2/2016 đến tháng 12/2017. Vậy tôi có được tính cộng dồn cả 2 thời gian này để nhận trợ cấp thất nghiệp không?



cộng dồnTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về các chế độ khi đóng bảo hiểm thất nghiệp Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định về thời gian đóng bảo hiểm là một trong những điều kiện phải đáp ứng để được nhận trợ cấp thất nghiệp quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

… 2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;…”

Bên cạnh đó, theo Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

cộng dồn

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp được tính liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng cho đến khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

Trong trường hợp này, hợp đồng lao động mà bạn ký với công ty là hợp đồng lao động xác định thời hạn và đóng bảo hiểm hết tháng 4/2019. Trong khoảng thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc (tháng 5/2017 đến tháng 4/2019) bạn đóng được 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp; tháng 5/2017 đến tháng 12/2017 và tháng 1/2019 đến tháng 4/2019. Vì vậy, bạn đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bạn được cộng dồn thời gian đóng ở cả 02 công ty để hưởng trợ cấp thất nghiệp (tổng là 26 tháng).

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Điều kiện để được hỗ trợ học nghề sau khi nghỉ việc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay