Có được rút BHXH 1 lần luôn khi làm công việc nặng nhọc không?

Có được rút BHXH 1 lần luôn khi làm công việc nặng nhọc không?

Tổng đài cho tôi hỏi tôi là lao động nam đã 57 tuổi, có 15 năm làm công việc nặng nhọc, độc hại. Tôi đóng bảo hiểm cũng được 19 năm rồi thì tôi có được rút BHXH 1 lần không? Nếu được thì tôi có cần chờ 1 năm sau để rút không?



Nặng nhọcTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã làm công việc nặng nhọc, độc hại được 15 năm và đóng bảo hiểm được 19 năm. Như vậy, theo các quy định trên thì bạn chỉ được rút BHXH một lần luôn khi bạn thuộc một trong các trường hợp:

  • Đủ tuổi nghỉ hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.
  • Ra nước ngoài để định cư
  • Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng…

Nặng nhọc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do bạn không thuộc các trường hợp trên nên bạn chỉ được rút BHXH một lần sau 01 năm nghỉ việc, thời gian làm công việc nặng nhọc không phải là điều kiện ưu tiên lấy BHXH 1 lần trước hạn 1 năm.

Như vậy: nếu sau 1 năm nghỉ việc mà không tiếp tục đóng BHXH thì bạn hoàn toàn có thể yêu cầu rút BHXH 1 lần. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

BHXH 1 lần NLĐ vừa làm trong cơ quan nhà nước vừa làm công ty

Tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm được 10 tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay