Mẫu 01B-HSB mới nhất giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh

Mẫu 01B-HSB mới nhất giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh

Em làm nhân sự cho 1 công ty, em nghe nói hiện nay mẫu c70a đã bị thay thế rồi đúng không ạ? Em muốn giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh cho người lao động thì phải làm sao ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSau sinh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, mẫu c70a- HD đã bị thay thế bởi mẫu 01B-HSB

Mẫu c70a- HD ban hành kèm theo Quyết định 636/QĐ-BHXH đã hết hiệu lực từ ngày 01/05/2019 và được thay thế bằng mẫu 01B- HSB ban hành kèm theo Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH có hiệu lực từ ngày 01/05/2019 về ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BHTN.

Thứ hai, giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh

Căn cứ Điều 4 Quyết định 166/2019/QĐ- BHXH quy định:

Điều 4: Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.4. Trường hợp hưởng DSPHSK sau ốm đau, thai sản, TNLĐ, BNN: Hồ sơ theo quy định tại khoản 3 Điều 100, khoản 5 Điều 101 Luật BHXH; khoản 1 Điều 60 Luật ATVSLĐ là Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập.”

Để giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh cho người lao động, bạn phải điền vào mẫu 01B-HSB mới nhất, cách điền như sau:

Bạn cần điền vào Mục II trong Phần C của Mẫu 01B- HSB ban hành kèm theo Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

Cột B: Ghi Họ và Tên của bạn

Cột 1: Ghi mã số BHXH của bạn

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên bạn thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định;

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng bạn thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế bạn nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết. 

Ví dụ: bạn thực tế nghỉ việc 10 ngày đề nghị giải quyết hưởng chế độ thì ghi: 10;

Sau sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi bạn mở tài khoản; trường hợp bạn không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống.

Cột D:  Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): ghi ngày/tháng/năm trở lại làm việc sau thai sản.

Cột E: bỏ trống không ghi

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nam triệt sản có được hưởng chế độ thai sản không?

Thai 40 tuần bị thai chết lưu có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay