Nghỉ thai sản có phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ thai sản có phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp không?

Em đang trong thời gian nghỉ thai sản thì có đóng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Em phải đóng hết hay là công ty vẫn sẽ đóng cùng với em ạ?



Phải đóng bảo hiểmTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 11. Tham gia bảo hiểm thất nghiệp

2.Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật thì người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian này”.

Hơn nữa, theo quy định tại Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”.

Như vậy, để xem xét việc bạn có phải tham gia đóng BHTN trong thời gian này hay không phụ thuộc vào ngày làm việc mà bạn đã nghỉ để hưởng chế độ thai sản:

Trường hợp 1:Bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản dưới 14 ngày làm việc

Trong trường hợp này, bạn phải tham gia tất cả các loại bảo hiểm nói trên, bao gồm cả Bảo hiểm thất nghiệp.

Phải đóng bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp 2: Bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên

Lúc này, bạn sẽ không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp. 

Kết luận:

Tóm lại, bạn không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp khi được hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên. Tuy nhiên trong trường hợp chế độ thai sản khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý mà thai dưới 5 tuần tuổi mà nghỉ dưới 14 ngày làm việc thì bạn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Người lao động có được đóng BHTN khi nghỉ thai sản?

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần khi đã nghỉ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay