Hưởng trợ cấp thất nghiệp không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng

Hưởng trợ cấp thất nghiệp không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng

Tôi làm cho 1 công ty nước ngoài được 5 năm và đều đóng bảo hiểm với mức lương cao nhất theo quy định. Vậy khi hưởng trợ cấp thất nghiệp tôi sẽ được bao nhiêu tiền? Xin cám ơn!



Hưởng trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc”.

Như vậy, theo quy định trên bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong 5 tháng. Mức trợ cấp thất nghiệp hàng tháng được xác định theo công thức sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng = Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp x 60%

Tuy nhiên , số tiền bạn được hưởng sẽ không được quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định tại Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

– Nếu doanh nghiệp của bạn hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I: không quá 20.900.000 đồng;

– Nếu doanh nghiệp của bạn hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II: không quá 18.550.000 đồng;

Hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

– Nếu doanh nghiệp của bạn hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III: không quá 16.250.000 đồng;

– Nếu doanh nghiệp của bạn hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV: không quá 14.600.000 đồng.

Bạn vui lòng tham khảo danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 157/2018/NĐ-CP.

Ngoài ra bạn có thể tham bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu đã đủ tuổi hưu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không?

Nhờ người thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm được không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay