BHXH tự nguyện có được nhận tiền một lần không và thủ tục đóng ra sao?

BHXH tự nguyện có được nhận tiền một lần không và thủ tục đóng ra sao?

Tôi muốn đóng BHXH tự nguyện thì cần làm thủ tục như thế nào? Sau này tôi vẫn lấy được tiền 1 lần đúng không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiBHXH tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thủ tục đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 97Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 97. Hồ sơ đăng ký tham gia và cấp sổ bảo hiểm xã hội

1. Hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu bao gồm:

b) Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1.Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, bạn cần điền vào tờ khai tham gia BHXH, đồng thời xuất trình chứng minh thư nhân dân/ căn cước công dân và sổ hộ khẩu/ giấy tờ tạm trú để có thể tham gia BHXH tự nguyện. Thủ tục này được thực hiện tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang cư trú.

Thứ hai, về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Căn cứ Điều 7 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 7. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một ln theo quy định tại Điều 77 của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị quyết s 93/2015/QH13 ngày 22 tháng 6 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động.

2. Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại Điều 109 của Luật Bảo hiểm xã hội.

3. Giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 110 của Luật Bảo hiểm xã hội.”

BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, theo quy định trên thì bạn đóng BHXH tự nguyện vẫn được hưởng BHXH 1 lần nếu đáp ứng đủ điều kiện. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nhận tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Mức hưởng BHXH một lần khi đóng BHXH tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay