Giấy nghỉ hưởng BHXH có ghi đầy đủ tên của cả cha và mẹ không?

Giấy nghỉ hưởng BHXH có ghi đầy đủ tên của cả cha và mẹ không?

Em muốn công ty giải quyết chế độ khi nghỉ chăm sóc con ốm đau thì chỉ cần giấy ra viện hoặc giấy nghỉ hưởng BHXH là được thôi đúng không ạ? Nếu cha và mẹ cùng nghỉ chăm con ốm thì giấy nghỉ hưởng BHXH có cần ghi đầy đủ cả tên của cha và tên của mẹ không ạ?



giấy nghỉ hưởng BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.1. Đối với chế độ ốm đau: Hồ sơ theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 100 Luật BHXH; khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT và khoản 2 Điều 15 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ nêu dưới đây:

2.1.1. Trường hợp điều trị nội trú

a) Bản sao giấy ra viện của người lao động hoặc con của người lao động dưới 7 tui. Trường hợp người bệnh tử vong tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì thay bằng Giy báo tử; trường hợp giấy báo tử không thể hiện thời gian vào viện thì có thêm giy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện thời gian vào viện.

b) Trường hợp chuyn tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm bản sao giấy chuyn tuyến hoặc giy chuyn viện.

2.1.2. Trường hợp điều trị ngoại trú: Giy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Trường hợp cả cha và mẹ đu nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao; hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú”.

Như vậy, bạn cần nộp giấy tờ sau cho công ty để hưởng chế độ con ốm

  • Giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.
  • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính) đối với trường hợp điều trị ngoại trú; trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao.

Giấy nghỉ hưởng BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai, ghi giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH khi chăm con ốm

Căn cứ theo phần hướng dẫn ghi Giấy nghỉ hưởng BHXH tại Thông tư 56/2017/TT-BYT như sau:

“3. Phần thông tin cha, mẹ

Ghi đầy đủ họ, chữ đệm và tên của cha và mẹ người bệnh (nếu có) trong trường hợp người bệnh là trẻ em dưới 7 tui”.

Như vậy,trong trường hợp của bạn thì giấy nghỉ việc hưởng BHXH ghi đầy đủ cả tên của cha và mẹ. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm thế nào khi thông tin ghi trên giấy ra viện bị sai sót?

Hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau và thời hạn nộp hồ sơ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay