Có bảo lưu thời gian đóng BHXH khi chưa đủ tuổi nhận lương hưu không?

Có bảo lưu thời gian đóng BHXH khi chưa đủ tuổi nhận lương hưu không?

Tôi đóng được hơn 20 năm BHXH rồi nhưng chưa đủ tuổi thì có quyền nghỉ việc và bảo lưu thời gian đóng BHXH chờ đủ tuổi được không? Vậy sang đầu năm sau tôi đủ tuổi thì phải làm như thế nào để được hưởng lương hưu vậy ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, bảo lưu khoảng thời gian đóng BHXH

Căn cứ theo quy định Điều 54 và Điều 61 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;”

“Điều 61. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, khi bạn đã đóng đủ 20 năm BHXH nhưng chưa đủ tuổi hưởng lương hưu thì được bảo lưu thời gian đóng BHXH

Thứ hai, thủ tục hưởng lương hưu 

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH như sau:

“b) Trường hợp tham gia BHXH tự nguyện, bảo lưu thời gian tham gia BHXH (gm cả người đang chp hành hình phạt tù, người xuất cảnh trái phép trở về nước định cư hp pháp, người được Tòa án hy quyết định tuyên bố mất tích).

b1) Sổ BHXH.

b2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB”.

Bảo lưu thời gian đóng BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy: nếu bạn đang bảo lưu thời gian đóng BHXH thì đến khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, bạn cần làm hồ sơ hưởng lương hưu bao gồm:

– Sổ BHXH.

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB (được ban hành kèm theo Quyết định 166/QĐ-BHXH).

Nơi nộp hồ sơ: nộp hồ sơ theo quy định cho cơ quan BHXH huyện hoặc BHXH tỉnh nơi cư trú ( Quyết định 777/QĐ-BHXH).

Trong thời hạn 12 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan BHXH có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả. Trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Yêu cầu khám giám định sức khỏe để hưởng lương hưu

Kết quả giám định suy giảm KNLĐ để về hưu có giá trị đến khi nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay