Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Mình muốn hỏi thông tin về việc hồ sơ giải quyết chế độ thai sản cho lao động nữ khi sinh con đã thay đổi từ tháng 5 thì có đúng không ạ? Mình cần điền mẫu như thế nào, lao động bên mình cũng nghỉ sinh từ đầu tháng 5 này luôn?Mình cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHồ sơ giải quyết

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Quyết định 636/QĐ-BHXH hiện nay đã hết hiệu lực và được thay thế bằng Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH có hiệu lực từ ngày 01/05/2019 về ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BHTN.

Căn cứ Điều 4 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH quy định hồ sơ giải quyết chế độ thai sản như sau:

2.2. Đối với chế độ thai sản của người đang đóng BHXH: Hồ sơ theo quy định tại Điều 101 Luật BHXH; gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ nêu dưới đây:

2.2.2. Lao động nữ sinh con:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.”

Về cách điền mẫu 01B-HSB

Bạn điền vào phần III thuộc mục B của mẫu 01B-HSB được ban hành kèm theo Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

Cột A : Ghi số thứ tự.

Cột B: Ghi Họ và Tên của người lao động nữ  trong đơn vị sinh con.

Cột 1: Ghi mã số BHXH của người lao động nữ trong đơn vị sinh con.

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên người lao động thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định.

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng người lao động thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế người lao động nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết. 

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi người lao động mở tài khoản; trường hợp người lao động không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống.

Ví dụ: Số tài khoản 12345678xxx, ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn chi nhánh Thăng Long

Hồ sơ giải quyết

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Cột D:  Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): Ghi ngày tháng năm sinh của con.

Ví dụ: Con sinh ngày 05/4/2018  thì ghi: 05/4/2018

Cột E: bỏ trống

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Ngắt quãng thời gian đóng bảo hiểm có được chế độ thai sản không?

Cách điền mẫu 01B-HSB mới nhất cho lao động nam có vợ sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay