Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người 61 tuổi

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người 61 tuổi

Chào các anh/chị. Anh chị cho tôi hỏi: Bố tôi năm nay 61 tuổi đã nghỉ hưu nhưng mới đóng được 2 năm bảo hiểm thôi. Bố tôi không làm việc ở đâu nữa thì có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn!


Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần nếu nghỉ việc

Quy định về hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần khi bị bệnh

Nghỉ ngang thì có được hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần không ?


hưởng bảo hiểm xã hội một lầnTổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần; chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172 

Như vậy, theo quy định trên của pháp luật thì khi đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Trong trường hợp trên, bố bạn năm nay đã 61 tuổi đã đủ tuổi lương hưu đối với nam và đã đóng bảo hiểm được 2 năm bảo hiểm xã hội (chưa đủ 20 năm bảo hiểm xã hội) và nếu đồng thời bố bạn không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thời gian hưởng chế độ ốm đau khi mổ ruột thừa với lao động nước ngoài

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay